วันที่ 12 กรกฎาคม 2567 นายเลอศักดิ์ รัชณาการ ผู้อำนวยการสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาสุราษฎร์ธานี เขต 1 เป็นประธานในพิธีเปิดการอบรมพัฒนาเชิงรุก ด้านการป้องกันการทุจริต และส่งเสริม คุ้มครอง จริยธรรม การคิดแยกแยะผลประโยชน์ส่วนตนกับผลประโยชน์ส่วนรวม ตามโครงการเสริมสร้างคุณธรรมจริยธรรม และการทำความดี สร้างจิตสำนึกสาธารณะ ปี 7 ประจำปีงบประมาณ พ.ศ. 2567 ผ่านระบบ zoom meeting โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อให้ผู้บริหารการศึกษา ผู้บริหารสถานศึกษา ข้าราชการครูและบุคลากรทางการศึกษา ได้มีความรู้เกี่ยวกับการแยกแยะผลประโยชน์ส่วนตนกับผลประโยชน์ส่วนรวม พฤติกรรมทางจริยธรรมของข้าราชการครูและบุคลากรทางการศึกษา ซึ่งมีกลุ่มเป้าหมายเป็นบุคลากรสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษา และข้าราชการครูและบุคลากรทางการศึกษา ณ ห้องประชุมเมืองคนดี สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาสุราษฎร์ธานี เขต 1